1. Nguy cơ tổn thương gan, tăng men gan do paracetamol
Gan được ví như nhà máy hóa chất của cơ thể, bởi lẽ, hầu hết mọi thứ ta tiếp nạp vào cơ thể qua đường ăn uống đều được gan xử lý thải độc.
Trong khi đó, theo thông tin từ Trung tâm chống độc, trước tình hình dịch Covid-19 đang gia tăng số lượng người bệnh cùng với các biểu hiện đau hoặc sốt cao do các nguyên nhân khác tại gia đình cần được chữa ban đầu, nhu cầu sử dụng các thuốc giảm đau, hạ sốt tăng lên. Trên mạng xã hội đã xuất hiện các hướng dẫn không rõ nguồn gốc về cách tự chữa bệnh Covid-19 tại nhà. Đáng chú ý, trong một hướng dẫn, liều paracetamol khuyên sử dụng là liều tối đa, rất dễ có nguy cơ quá liều và gây ngộ độc.
Thuốc hạ sốt paracetamol được dùng phổ biến hiện nay được chuyển hóa tại gan. Nếu dùng liều cao hoặc kéo dài paracetamol có thể gây độc cho gan, dẫn đến tổn thương nặng cho các tế bào gan.
Theo Trung tâm chống độc, ngộ độc cấp paracetamol đã trở thành nguyên nhân ngộ độc thường gặp, trong đó có nguyên nhân do lạm dụng thuốc, dùng sai dẫn tới quá liều mà không biết khi giảm đau, hạ sốt tại nhà. Trường hợp thứ hai này rất dễ xảy ra, thường với người sốt cao, kéo dài, đau nhiều, đau mạn tính...
Do các biểu hiện ngộ độc paracetamol rất kín đáo, thậm chí vài ngày đầu nếu không xét nghiệm theo dõi thì không thể biết, khi được phát hiện đã muộn, tổn thương gan, men gan cao, thậm chí suy gan cấp, hôn mê gan và tử vong.
Paracetamol là thuốc không phải kê theo đơn, người dân có thể tự mua ở các hiệu thuốc về để chữa các biểu hiện đau, sốt do các nguyên nhân thông thường hoặc xử trí ban đầu trước khi tới bệnh viện.
Tuy nhiên, trên thị trường nhiều thuốc có tên gọi khác nhau nhưng có có chứa thành phần chính là paracetamol, trong đó, dạng viên có hàm lượng paracetamol mỗi viên phổ biến là 500mg. Ngoài ra thuốc có thể ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc siro
2. Lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt
Để an toàn cho sức khỏe, chỉ dùng paracetamol theo đúng hướng dẫn của bác sĩ, tuyệt đối không dùng quá liều cho phép, nên tham khảo kỹ thông tin liên quan đến độc tính trên gan của paracetamol.
Chuyên gia chống độc lưu ý, để sử dụng paracetamol an toàn, với người trưởng thành, mỗi ngày chỉ nên dùng 2 đến 3 viên paracetamol loại 500mg. Người bệnh cần biết rõ tên và thành phần các thuốc đang dùng và dùng đúng hướng dẫn. Dù là thuốc không kê đơn nhưng khi dùng parecatmol vẫn luôn nên được tư vấn của bác sĩ.
Các trường hợp có bệnh lý nền, mãn tính khi ốm sốt cần được dùng thuốc theo đơn của bác sĩ. Luôn luôn chú ý đến các loại thuốc khác đang dùng ,đặc biệt một số thuốc chữa bệnh lao hoặc động kinh làm tăng độc tính của paracetamol và thể trạng của người bệnh dễ bị ngộ độc paracetamol như lạm dụng rượu, gầy yếu, suy nhược, ăn kém, nhiễm trùng nặng…
Trẻ nhỏ cần sử dụng paracetamol theo hướng dẫn của bác sĩ, với liều phù hợp cân nặng.
Người Đàn Ông Phát Ban Mẩn Đỏ Khắp Người, Sau Ba Tháng Mới Tìm Ra Nguyên Nhân
Anh H.D 48 tuổi ở Nam Định, đã ba tháng có tình trạng phát ban ngứa ngáy khó chịu, lúc đầu chỉ nổi ở đùi sau đó lan ra khắp người, bụng, tay chân, lúc thì nổi...
Xem: 23433Cập nhật: 24.08.2023
Tổng Quan Về Nhiễm Trùng Da Do Vi Khuẩn
Nhiễm trùng da do vi khuẩn phát triển khi vi khuẩn xâm nhập qua nang lông hoặc qua các vết nứt nhỏ trên da do vết xước, vết thủng, phẫu thuật, bỏng, cháy nắng,...
Xem: 18708Cập nhật: 24.08.2023
Ăn Gì Giảm Ngứa Da?
Cá béo, trái cây chứa vitamin C, E và quercetin có khả năng chống viêm, hỗ trợ giảm ngứa khi da bị kích ứng.
Xem: 20040Cập nhật: 19.08.2023
Đau Mắt Đỏ, Nguyên Nhân Và Cách Điều Trị
Đau mắt đỏ đề cập đến sự xuất hiện màu đỏ của phần trắng bình thường của mắt. Mắt có màu đỏ hoặc đỏ ngầu vì các mạch máu trên bề mặt của...
Xem: 20487Cập nhật: 19.08.2023