76 TRẦN TUẤN KHẢI, PHƯỜNG 5, QUẬN 5, TP.HCM 0877688286
Trang chủ - Bản tin sức khỏe - DÙNG THUỐC HẠ SỐT ĐÚNG CÁCH KHÔNG GÂY HẠI GAN

1. Nguy cơ tổn thương gan, tăng men gan do paracetamol

Gan được ví như nhà máy hóa chất của cơ thể, bởi lẽ, hầu hết mọi thứ ta tiếp nạp vào cơ thể qua đường ăn uống đều được gan xử lý thải độc.

Trong khi đó, theo thông tin từ Trung tâm chống độc, trước tình hình dịch Covid-19 đang gia tăng số lượng người bệnh cùng với các biểu hiện đau hoặc sốt cao do các nguyên nhân khác tại gia đình cần được chữa ban đầu, nhu cầu sử dụng các thuốc giảm đau, hạ sốt tăng lên. Trên mạng xã hội đã xuất hiện các hướng dẫn không rõ nguồn gốc về cách tự chữa bệnh Covid-19 tại nhà. Đáng chú ý, trong một hướng dẫn, liều paracetamol khuyên sử dụng là liều tối đa, rất dễ có nguy cơ quá liều và gây ngộ độc.

Thuốc hạ sốt paracetamol được dùng phổ biến hiện nay được chuyển hóa tại gan. Nếu dùng liều cao hoặc kéo dài paracetamol có thể gây độc cho gan, dẫn đến tổn thương nặng cho các tế bào gan.

Theo Trung tâm chống độc, ngộ độc cấp paracetamol đã trở thành nguyên nhân ngộ độc thường gặp, trong đó có nguyên nhân do lạm dụng thuốc, dùng sai dẫn tới quá liều mà không biết khi giảm đau, hạ sốt tại nhà. Trường hợp thứ hai này rất dễ xảy ra, thường với người sốt cao, kéo dài, đau nhiều, đau mạn tính...

Do các biểu hiện ngộ độc paracetamol rất kín đáo, thậm chí vài ngày đầu nếu không xét nghiệm theo dõi thì không thể biết, khi được phát hiện đã muộn, tổn thương gan, men gan cao, thậm chí suy gan cấp, hôn mê gan và tử vong.

Paracetamol là thuốc không phải kê theo đơn, người dân có thể tự mua ở các hiệu thuốc về để chữa các biểu hiện đau, sốt do các nguyên nhân thông thường hoặc xử trí ban đầu trước khi tới bệnh viện.

Tuy nhiên, trên thị trường nhiều thuốc có tên gọi khác nhau nhưng có có chứa thành phần chính là paracetamol, trong đó, dạng viên có hàm lượng paracetamol mỗi viên phổ biến là 500mg. Ngoài ra thuốc có thể ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc siro

Dùng quá nhiều paracetamol  làm tổn thương gan

2. Lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt

Để an toàn cho sức khỏe, chỉ dùng paracetamol theo đúng hướng dẫn của bác sĩ, tuyệt đối không dùng quá liều cho phép, nên tham khảo kỹ thông tin liên quan đến độc tính trên gan của paracetamol.

Chuyên gia chống độc lưu ý, để sử dụng paracetamol an toàn, với người trưởng thành, mỗi ngày chỉ nên dùng 2 đến 3 viên paracetamol loại 500mg. Người bệnh cần biết rõ tên và thành phần các thuốc đang dùng và dùng đúng hướng dẫn. Dù là thuốc không kê đơn nhưng khi dùng parecatmol vẫn luôn nên được tư vấn của bác sĩ.

Các trường hợp có bệnh lý nền, mãn tính khi ốm sốt cần được dùng thuốc theo đơn của bác sĩ. Luôn luôn chú ý đến các loại thuốc khác đang dùng ,đặc biệt một số thuốc chữa bệnh lao hoặc động kinh làm tăng độc tính của paracetamol và thể trạng của người bệnh dễ bị ngộ độc paracetamol như lạm dụng rượu, gầy yếu, suy nhược, ăn kém, nhiễm trùng nặng…

Trẻ nhỏ cần sử dụng paracetamol theo hướng dẫn của bác sĩ, với liều phù hợp cân nặng.

HUYẾT ÁP THẤP VÀ NHỮNG TRIỆU CHỨNG DỄ GÂY NHẦM LẪN

HUYẾT ÁP THẤP VÀ NHỮNG TRIỆU CHỨNG DỄ GÂY NHẦM LẪN

Hiện nay nhiều người chỉ lo sợ và quan tâm đến việc huyết áp cao rất ít người quan tâm đến huyết áp thấp đó là nguyên nhân gây nên căn bệnh nguy hiểm n...

Xem: 29Cập nhật: 23.01.2022

NHẬN BIẾT NGUYÊN NHÂN VÀ ĐIỀU TRỊ VIÊM TỤY CẤP

NHẬN BIẾT NGUYÊN NHÂN VÀ ĐIỀU TRỊ VIÊM TỤY CẤP

Viêm tụy cấp là tình trạng tình trạng tổn thương các mô tụy cấp tính với các biểu hiện từ nhẹ đến nặng, thậm chí đe dọa đến tính mạng bệnh nhân. Đa...

Xem: 207Cập nhật: 20.01.2022

CÁCH KHẮC PHỤC KHỨU GIÁC SAU KHI NHIỄM COVID

CÁCH KHẮC PHỤC KHỨU GIÁC SAU KHI NHIỄM COVID

Những bệnh nhân từng nhiễm covid không nên chữa Bệnh nhân Covid-19 không nên chữa mất mùi bằng thuốc Steroid, thay vào đó, tập ngửi mùi từ đơn giản đến phức...

Xem: 213Cập nhật: 17.01.2022

BIỂU HIỆN , NGUYÊN NHÂN VIÊM CƠ TIM SIÊU VI Ở TRẺ EM

BIỂU HIỆN , NGUYÊN NHÂN VIÊM CƠ TIM SIÊU VI Ở TRẺ EM

Trẻ em bị viêm cơ tim tối cấp gây suy tim có diễn biến rất nhanh và không có dấu hiệu điển hình . Viêm cơ tim thường do siêu vi gây nên, ở trẻ em có tỷ lệ...

Xem: 176Cập nhật: 13.01.2022

Bị Ngứa Da Do Giun Sán Dấu Hiệu Nhận Biết Và Thời Gian Điều Trị

Mắt Bị Mờ Do Giun Sán Dấu Hiệu Nhận Biết Và Thời Gian Điều Trị

Điều Trị Bệnh Sán Chó Tại Phòng Khám Bệnh Giun Sán Ánh Nga

Sán Chó Có Lây Không?

XÉT NGHIỆM KÝ SINH TRÙNG GIUN SÁN CÓ CẦN NHỊN ĂN KHÔNG?

BIẾN CHỨNG NGUY HIỂM NHẤT CỦA NỔI MỀ ĐAY KÉO DÀI LÀ GÌ?

Cảnh báo những loại giun sán thường gặp ở trẻ em, cha mẹ cần đặc biệt quan tâm

Nổi mề đay do sán chó là gì và chữa trị bằng cách nào?

Sán Chó Là Gì? Dấu Hiệu Nào Nhận Biết Bệnh Sán Chó

Các loại ký sinh trùng sống trên cơ thể người

Nhiều Người Ngứa Hậu Môn Hoảng Hốt Trước Hậu Quả Của Bệnh Giun Sán

Bệnh ký sinh trung lây qua đường thực phẩm

Giun Sán Gây Ngứa Da: Coi Chừng Ấu Trùng Lạc Chỗ

Điều Trị Giun Lươn Strongyloides Biến Chứng Nặng Theo Phác Đồ 15 Ngày

Sán chó cướp đi sinh mạng tràng trai 19 tuổi

5 mẹo “chuyên gia” giúp anh chị lựa chọn nơi khám sức khỏe cực chuẩn

Sán lá gan: Phương pháp điều trị và chi phí chữa bệnh sán lá gan

Làm thế nào để bắt con sán xơ mít dài 12 mét ra khỏi cơ thể?

Trung Tâm Xét Nghiệm Và Điều Trị Bệnh Giun Sán

Cảnh báo những loại thực phẩm có thể khiến bạn ôm hận vì sán xơ mít

Tác Hại Và Triệu Chứng Của Bệnh Giun Đũa

Quy Trình Xét Nghiệm Echinococcus IgG

Một Số Điều Cần Biết Về Ký Sinh Trùng Demodex Trên Da Người

Nguyên Nhân Và Tác Hại Của Bệnh Giun Chỉ Bạch Huyết

Chẩn Đoán Và Điều Trị Bệnh Echinococcus

Những Điều Cần Biết Về Giun Hình Ống

Chẩn Đoán Và Điều Trị Bệnh Amip Ở Não

Bệnh Sán Chó Dấu Hiệu Nhận Biết Và Thời Gian Trị Bệnh Sán Chó

Copyrights © 2020 BẢN QUYỀN THUỘC PHÒNG KHÁM QUỐC TẾ ÁNH NGA, CHUYÊN KHOA KÝ SINH TRÙNG, 76 TRẦN TUẤN KHẢI, P.5.Q.5, TP.HCM All rights reserved.
Chia sẻ: google.comtiwtter.comyoutube.comfacebook.com

DÙNG THUỐC HẠ SỐT ĐÚNG CÁCH KHÔNG GÂY HẠI GAN

Tổn thương gan nếu dùng thuốc hạ sốt không đúng cách

Cách dùng thuốc hạ sốt đúng